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Jarida Hili limeandaliwa
na Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma

Mhariri
Hadija Maulid

Waandishi
Tabia Mchakama
Anna Massao

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

TIRA Updates ni jarida la mtandaoni
linaloandaliwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma, likilenga
kutoa taarifa muhimu, kuelimisha, na
kuhamasisha umma kuhusu sekta ya
bima nchini. Jarida hili limeandaliwa

ili kufikia wadau mbalimbali wa sekta,

wakiwemo mawakala wa bima,
kampuni za bima, watoa huduma na
watumiaji wa bima.

Jarida la TIRAUpdates lina taarifa za
matukio mbalimbali, ikijumuisha
uzinduzi wa miradi mipya, semina,
warsha za mafunzo, na mikutano
muhimu inayofanyika ndani ya sekta
ya bima.

Mbali na taarifa za matukio,
TIRAUpdates lina makala maalumu
zinazolenga kuelimisha umma
kuhusu umuhimu wa bima.

Aidha, toleo hili litaangazia matukio,
habari na taarifa muhimu za mwezi
Machi 2025.
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TIRA Ana kwa Ana na Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza

Maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani: Bima na Wanawake, Bima na
Jamii: TIRA Yashiriki Utoaji Elimu

Shamrashamra Siku ya Wanawake Duniani:
Wanawake TIRA Washiriki Utalii Mbugani

Utoaiji Elimu ya Bima: TIRA Yashiriki
Maadhimisho Miaka 30 ya VETA

Waziri Mkuu Mstaafu Mhe. Mizengo Pinda
Awahimiza Wananchi Kutumia Huduma na
Bidhaa za Bima

“Uwaijibikaji Wangu ni Msingi wa Kuinua
Ubora wa Elimu na Ufaulu Dodoma”

Scan
Kusoma Kidijiti

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana
nasi kwa barua pepe
info@tira.go.tz
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Wanawake TIRA Washiriki
Kilele Siku ya Wanawake
Duniani
B VNN

Tarehe 8 machi 2025
Wanawake TIRA
wakiongozwa na Naibu
Kamishna wa Bima
Tanzania Bi. Khadija Said
walishiriki Maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa ya
Wanawake Duniani

gl Tty e

katika uwanja wa Sheikh
Amri Abeid ambapo Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt
Samia Suluhu Hassan
alikuwa Mgeni Rasmi.

Akisoma hotuba yake Rais
Samia aliwapongeza

wanawake kwa kujitokeza
kwa wingi na kusema kuwa
hatua hiyo imedhihirisha
wao sio tu jeshi kubwa bali
ni jeshi madhubuti na la
kuaminiwa.

Maadhimisho hayo
yalitanguliwa maonesho

yaliyofanyika kwa wiki moja
ambapo TIRA ilishiriki
katika utoaji wa elimu ya
bima kwa wananchi
pamoja na kutatua
changamoto mbalimbali za
kibima.
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PAC Yaridhishwa na Ujenzi wa
Jengo la Makao Makuu TIRA

_ Doma

S e

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PAC),
Mhe Naghenjwa Kaboyoka
(Mb) na wajumbe wa
Kamati hiyo walitembelea
na kuridhishwa na mradi
wa ujenzi wa jengo la Ofisi
la Mamlaka ya Usimamizi
wa Bima Tanzania (TIRA)
Makao Makuu linalojengwa
Jijini Dodoma ambalo hadi
sasa limefikia asilimia 85

ambapo Mhe. Kaboyoka
ameipongeza TIRA kwa
usimamizi mzuri wa ujenzi
huo ambao umeonesha
ubora wa hali ya juu huku
ukikamilika kwa wakati.

Pongezi hizo zilitolewa
Machi 13, 2025 wakati
Kamati hiyo ilipofanya ziara
ya ukaguzi wa jengo hilo.

“Tumeridhishwa na ujenzi

wa jengo hili, ubora
unaonekana kwa macho na
hata mtaalamu wetu
upande wa kamati pia
ametuhakikishia, hongera
Kamishna wa Bima na
Menejimenti yote kwa
usimamizi mzuri” Amesema
Mhe. Kaboyoka.

Mhe. Kaboyoka pia
alimpongeza Mkandarasi
kwa kukamilisha ujenzi kwa

wakati huku ufanisi ukiwa
wa hali ya juu na kusema
kuwa taifa linajivunia kuwa
na wataalamu wazawa
ambao hufanya kazi kwa
ufanisi na kumtaka
Mkandarasi huyo
kuendelea kutoa huduma
hiyo ya ujenzi kwa ufanisi
zaidi na kwamba PAC
imetambua kazi kubwa na
nzuri iliyofanywa kwenye
ujenzi wa jengo la TIRA.

TIRA Monthly Updates ‘

‘ Toleo la 04 | Machi 2025



TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

“Kama ambavyo huwa
tunapaza sauti kukemea
kazi mbovu zinazofanywa
na baadhi ya Wakandarasi
ndivyo leo tunapaza sauti
kupongeza kazi nzuri
inayofanywa na
Mkandarasi huyu kwenye
jengo hili la TIRA. Ni lazima
tuwatie moyo pia
wanaofanya vizuri” Alisema
Mjumbe wa Kamati ya PAC
Mhe. Byabato (Mb).

Nae Mjumbe wa Kamati
hiyo Mhe. Mhandisi Isaac
Kamwelwe (Mb) alisema
kazi iliyofanyika kwenye
ujenzi wa jengo hilo ni
kubwa na kwamba sehemu
iliyobaki ni ya ukamilishaji
wa jengo. “Nimezunguka
jengo zima na
nimejiridhisha bila shaka
kuwa kazi iliyofanyika ni
nzuri, tunaona thamani ya
pesa iliyotumika inaakisi

uhalisia wa mradi”
Amesema Mhandisi
Kamwelwe.

Awali akieleza kuhusu
mradi wa ujenzi wa jengo
hilo Kamishna wa Bima
Tanzani Dkt. Baghayo
Sagware amesema
Mkandarasi wa ujenzi ni
Kampuni ya AMI & VAI
Investment Company LTD
ambayo ni Kampuni

inayomilikiwa na
Watanzania na
iliyopatikana kwa njia ya
ushindani ambapo
gharama za ujenzi ni kiasi
cha TZS 5.9 bn.

Jengo hilo lililoanza
kujengwa rasmi mwezi
Februari, 2024 ni la awamu
ya kwanza ya ujenzi
ambapo linajengwa
kwenye ardhi ya ukubwa
wa Heka 6.

TIRA Monthly Updates
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Waziri Ndumbaro Aipongeza

TIRA kwa Usimamizi Makini
katika Soko la Bima

e B

Tarehe 4 Machi 2025,
Waziri wa Katiba na Sheria
Dkt. Damas Ndumbaro
alitembelea banda la TIRA
katika maonesho ya
huduma na bidhaa
mbalimbali yaliyofanyika
mkoani Arusha kuelekea
kilele cha maadhimisho ya
siku ya wanawake duniani
yaliyoadhimishwa tarehe 8
machi 2025 ambapo Waziri
aliipongeza Mamlaka kwa

T e —

kazi nzuri ya utoaji elimu
kwa wananchi kuhusu
bima.

Aidha, Waziri Ndumbaro
alitoa rai kwa TIRA
kuendeleza kazi nzuri
wanayoifanya ili kukuza
soko la bima nchini na
kuhakikisha watanzania
wengi wanafahamu
umuhimu wa bima
kujikinga na majanga

mbalimbali na kusimamia
sheria za bima ipasavyo.

“Nafurahi kuona mpo hapa
katika wiki ya wanawake
iliyoandaliwa na mkuu wa
mkoa wa Arusha Mhe. Paul
Makonda, na sisi Wizara
yenye dhamana ya haki,
Wizara ya Katiba na Sheria
tumekuja kuungana nanyi
kusikiliza na kutatua kero
mbalimbali za wananchi,

nawashukuru sana”,
alisema.

TIRA ilishiriki maonesho
hayo kwa lengo la kufikisha
elimu ya bima kwa
wananchi mbalimbali,
waliotembelea maonesho
hayo katika viwanja vya
Sheikh Amri Abeid mjini
hapo.

TIRA Monthly Updates ‘
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RC Kihongosi Awataka

Watumishi wa Serikali Simiyu
Kukinga Mali na Miradi ya
Serikali kwa Bima

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu
Mhe. Kenani Kihongosi
alitoa rai kwa watumishi wa
umma mkoani humo
kutumia fursa kuwekeza
kwenye sekta ya bimaili
kuondokana na umasikini.

Alisema hayo tarehe 5
Machi, 2025 wakati
akifungua mafunzo ya
bima kwa watumishi wa
Umma mkoani hapo
yaliyoandaliwa na Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA).

Mhe. Kihongosi aliwasihi
watumishi wa Umma
mkoani Simiyu kutumia

[=r ]

fursa ya elimu waliyoipata
kuwa mawakala ili
wajikwamue na umaskini.

Aidha, aliagiza watumishi
hao kuchukua hatua ya
kuzikatia bima mali na
miradi ya Serikali ikiwemo
majengo, magari na hata
vifaa mbalimbali vya kazi ili
kukinga vitu hivyo na
majanga yanayoweza
kutokea.

Awali, akizungumza katika
mafunzo hayo Kamishna
wa Bima Tanzania Dkt.
Baghayo Saqware
alibainisha mafunzo hayo
yalilenga kutoa elimu ya

Ctm——
i MAMLAKA YA Us)

MAMIZ]
= Wa BiMa, TANZANIA

bima kwa watumishi wa
umma mkoani hapo kwa
kuwahamasisha kuzikinga
mali na miradi ya Serikali
na kuwaeleza kuhusu fursa
mbalimbali zilizopo
kwenye Sekta ya Bima ili
wawekeze kwa kuwa
Mawakala wa Bima na
kuongeza wigo wa
upatikanaji na usambazaji
wa bima kwa ujumla.

Akiitambulisha Mamlaka
katika mkutano huo,
Meneja wa TIRA Kanda ya
Ziwa, Bw. Richard Toyota,
amesema Mkoa wa Simiyu
umepewa kipaumbele
kutokana na ongezeko

kubwa la pato ghafi la
bima, kutoka Shilingi
Milioni 5 mwaka 2022 hadi
Milioni 97 mwaka 2023,
sawa na mara 19 ya
ongezeko. Kwa sasa, mkoa
huo una watoa huduma wa
bima 13, wakiwemo
mawakala 5, benkiwakala 5,
wauzaji wa bima kidijitali 2,
na kampuni 1 ya bima.

Hii ni fursa nzuri ya
kupanua wigo wa huduma
za bima na kuhakikisha
wanasimiyu wengi zaidi
wanapata uelewa kuhusu
umuhimu wa bima katika
maisha yao na shughuli zao
za kiuchumi.

TIRA Monthly Updates ‘
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Wadau Wakutana Kuhakiki
Maoni ya Kanuni za Bima
za Kilimo

Dar es Salaam, Mamlaka ya
Umamizi wa Bima kupitia
Kurugenzi ya Mipango na
Uendelezaji Soko Iliandaa
Semina ya uhakiki kutoka
kwa wadau kuhusu “Kanuni
za Bima ya Kilimo, 2025".

Lengo la semina hii lilikuwa

ni kupokea, kujadili na
kuhuisha maoni ya wadau
ili kuboresha rasimu ya
kanuni zinazopendekezwa
kwa ajili ya kuhakikisha
upatikanaji wa bima ya
kilimo yenye uwazi, ufanisi
na uwajibikaji nchini
Tanzania.

Semina hiyo iliyofadhiliwa

na UNDP ilihudhuriwa pia
na Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware pamoja na Naibu
Kamishna wa Bima Bi.
Khadija Said ilikutanisha
Wadau wengine
wanaojihusisha na Bima za
kilimo ikiwemo pia Watafiti,
Kampuni za bima, taasisi za
kifedha, wawakilishi wa

serikali, na washirika wa
maendeleo.

Wakati wa hotuba yake,
Dkt. Baghayo Sagware
alieleza kuwa Serikali ina
matumaini makubwa ya
kuona Skimu ya Bima ya
Kilimo (TAIS) ikitekelezwa
kwa mafanikio, ili
kuiwezesha sekta ya kilimo
ambayo ni uti wa mgongo
wa uchumi wa Taifa,
kupata kinga madhubuti
dhidi ya majanga
mbalimbali. Kwa kufanya
hivyo, wakulima na
wananchi kwa ujumla
watanufaika kwa kupata
tija zaidi kupitia kilimo
chenye uhakika na

TIRA Monthly Updates ‘
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endelevu.

Aidha, Dkt. Sagqware
alibainisha kuwa kupitia
kanuni hizi, Serikali
inalenga kuwawezesha
wakulima, hususan
wakulima wadogo, kupata
huduma za bima ya kilimo

kwa gharama nafuu, zenye
ubora na zinazokidhi
mahitaji yao halisi. Lengo
kuu ni kuongeza uzalishaji,
kuimarisha ustahimilivu wa
wakulima dhidi ya athari za
majanga mbalimbali,
pamoja na kuvutia
uwekezaji wa muda mrefu

katika sekta ya kilimo.

Kwa upande wake, Naibu
Kamishna wa Bima, Bi.
Khadija Said, katika hotuba
yake ya kufunga kikao
hicho aliwataka wadau
kuendelea kushiriki katika
hatua zinazofuata ili

kuhakikisha utekelezaji
mzuri wa kanuni hizo.

Alisema: “Majadiliano ya
leo yameonesha kwa
dhahiri umuhimu wa kuwa
na mfumo madhubuti wa
kisheria utakaohakikisha
malengo tarajiwa ya
upatikanaji wa bima za
kilimo nchini yanafikiwa.

Maoni na mapendekezo
yaliyotolewa katika kikao
hiki yatakuwa msingi wa
kuboresha rasimu ya
kanuni hizi ili kuweka
mazingira bora kwa ukuaji
wa bima za kilimo hapa
nchini.”

Aidha, aliwasihi wadau
kuendelea kushiriki
kikamilifu katika hatua za
utekelezaji wa kanuni hizo
na kuunga mkono juhudi
za Serikali za kuweka
mfumo thabiti wa utoaji na
upatikanaji wa bidhaa na
huduma za bima
zinazogusa maisha ya
wananchi wengi.

TIRA Monthly Updates ‘
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Ziara ya Kamishna wa Bima:
Mkuu wa Mkoa wa Mara
Asisitiza Mali za Serikali

Kukatiwa Bima

yanayoweza kutokea.
Ameyasema hayo Machi 4,
2025 wakati Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) ilipofanya
ziara ya utoaji elimu ya
bima kwa watumishi wa
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Mara na wajumbe wa Bodi
ya Barabara wa mkoa huo
katika ukumbi wa
uwekezaji wa mkoani hapo

“Hili suala la bima kwa mali
za Serikali ni muhimu sana,
majengo, magari na mali
nyingine za Serikali
zinapopata ajali inakuwa ni
hasara kubwa kwa Serikali
na mara nyingi zinakuwa
hazitumiki tena” alisema
Mhe. Mtambi.

Akiendelea kuzungumza
katika ufunguzi wa kikao
hicho Mhe. Mtambi
alisema, bima kama ya
kilimo inaweza kuwasaidia
wananchi wengi kuwekeza
kwenye kilimo wakiwa na
uhakika wa kupata mazao
hata kama msimu huo
kilimo kikiwa sio kizuri
baada ya kukata bima ya
kilimo. “Hii bima ya kilimo
ni muhimu sana kwani
wananchi wengi wanapata
hasara kubwa baada ya
kuwekeza na kupata
majanga mbalimbali jambo
ambalo mkulima huyo
akiwa na bima linaepukika”

Awali, akiongoza kikao cha
mafunzo ya watumishi,
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mara, Bw. Gerald Kusaya
aliishukuru TIRA kwa kutoa
elimu ya bima kwa
watumishi na kuwataka
watumishi kuchangamkia
fursa hiyo kwa kuwekeza
katika masuala ya bima. “Hii
ni fursa nzuri kwa
watumishi ambayo
itawawezesha kuwa wateja
wa bima mbalimbali
zilizopo hapa nchini
pamoja na kuwa
wawekezaji katika sekta hii
ya bima hata kama bado
unaendelea na kazi yako”
alisema Bwana Kusaya.

Kwa upande wake,
Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Saqware alitoa rai kwa
watumishi wa Serikali na
viongozi kutoa ushirikiano
ili kuweza kufanikisha
malengo ya Serikali katika
kuhakikisha asilimia 50 ya
wananchi wanakuwa na
bima.

Dkt. Sagware pia aliwasihi
viongozi wa Serikali kuona
umuhimu wa mali za
Serikali zilizopo kwenye
maeneo wanhayoyasimamia
zinawekewa kinga ya
kibima ili kuiepushia
Serikali hasara inayoweza
kutokea inapotokea
majanga.

TIRA Monthly Updates
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Aidha, Dkt. Sagware kuwahakikishia viongozi
amesema TIRA inatoa kuwa TIRA itatoa

huduma ya ushauri katika ushirikiano kama itaombwa
masuala ya bima kwa mali ushauri kuhusiana na

na miradi ya Serikali na masuala ya bima. Dkt.

Sagware alieleza TIRA kwa
mujibu wa sheria inayo
majukumu ya kutoa leseni
na kusajili kampuni za
bima, kuhakikisha soko la

bima ni himilivu na
endelevu, kulinda haki za
wateja wa bima pamoja na
kutoa elimu ya bima kwa
wananchi.

TIRA Monthly Updates
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TIRA Ana kwa Ana na Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza

Ujumbe kutoka Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) ukiongozwa na
Kamishna wa Bima Tanzania,
Dkt. Baghayo Sagware
wamekutana na Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, Mhe. Said Mtanda
na Katibu Tawala wa mkoa huo,
Bw. Balandya Elikana wakati wa
mfulilizo wa ziara ya elimu ya
bima Machi 3, 2025.

Ziara hio ililenga kuhamasisha
wakuu wa mikoa, makatibu
tawala na watumishi wa umma
kuhusu umuhimu wa bima,
kuwahamasisha watumishi wa
umma kuhusu fursa za
kuwekeza zilizopo katika sekta
ya bima na utekelezaji wa
Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote.

TIRA Monthly Updates Toleo la 04 | Machi 2025
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Maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani: Bima na

Wanawake, Bima na Jamii:
TIRA Yashiriki Utoaji Elimu

———

MAMLAS
WA BIMA

TIRA:

Siku ya wanawake duniani
iliadhimishwa rasmi kitaifa
tarehe 8 Machi 2025, jijini
Arusha ambapo
ilitanguliwa na maonesho
ya huduma na bidhaa
mbalimbali yaliyoanza
tarehe 1 - 8 machi 2025,
maadhimisho hayo
yalifanyika katika uwanja
wa Sheikh Amri Abeid mjini
hapo. Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima

Tanzania (TIRA) ilishiriki
maonesho hayo kama
sehemu ya kufikisha elimu
ya bima kwa wanawake
washiriki na jamii kwa
ujumla. Mamlaka ilitoa
elimu kwa umma, kusikiliza
changamoto mbalimbali za
kibima na kutoa majibu
kwa maswali yaliyoulizwa
na wadau kuhusu bima.

Moja, ya mambo muhimu

yaliyoulizwa ni pamoja na
wananchi kutaka kufahamu
kuhusu fursa mbalimbali
zilizopo katika soko la bima
ikiwemo kuwa wakala wa
bima ambapo wataalamu
wa bima kutoka Mamlaka

walitoa elimu hiyo na
kuwahimiza wananchi
kujiunga na fursa hizo.

Washiriki pia walielezwa
umuhimu wa bima katika
kulinda mali afya na

TIRA Monthly Updates ‘
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uwekezaji, ambapo walisisitizwa
umuhimu wa kukata bima za
nyumba, vyombo vya moto, bima za
afya,bima za kilimo na ufugaji, bima
kulinda biashara, bima ya maisha na
nyinginezo.
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Maonesho pia yamekuwa ya
manufaa kwa wadau wenye
changamoto za kibima ambapo
wamesikilizwa na kupewa utaratibu
sahihi mathalani wa kudai fidia ya
madai ya bima na madai yao

kurekodiwa kwa ufatiliwaji zaidi.

Maonesho hayo yalibeba kauli mbiu
ya “Wanawake na wasichana 2025:
tuimarishe haki, usawa na
uwezeshaji”.

TIRA Monthly Updates

il
Toleo la 04 | Machi 2025



TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

/16

Shamrashamra Siku ya
Wanawake Duniani:

Wanawake TIRA Washiriki
Utalii Mbugani

Machi 7, 2025 wanawake
kutoka Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) waliungana
na wanawake wengine
kutoka taasisi za serikali na
binafsi kufanya utalii wa
ndani kwa kutembelea
mbuga ya wanyama ya
Ngorongoro iliyopo
mkoani Arusha ikiwa ni
sehemu ya maadhimisho
ya siku ya wanawake
duniani yaliyofanyika

kitaifa mkoani Arusha
tarehe 8 machi 2025.

Safari ya tarkibani kilometa
hadi wilayani Ngorongoro
katika hifadhi hiyo ambapo
wanawake hao walipata
fursa ya kuona mandhari za
kuvutia zikiwemo ziwa,
mabwawa, hdege na
wanyama mbalimbali kama
simba, tembo, nyati na
nyumbu. lkiwa kama

kumbukumbu
isiyosahaulika katika
kusherehekea siku ya
wanawake kwa mwaka
2025.

Aidha, maadhimisho hayo
pia yalitanguliwa na
maonesho ya bidhaa
yaliyofanyika kwa siku saba
ambapo Mamlaka ilishiriki
kwa kutoa elimu ya bima
kwa wananchi wa Arusha
na maeneo ya jirani.

Siku ya wanawake duniani
husherehekewa kutambua
umuhimu wao katika jamii,
ujumuishi katika maeneo
mbalimbali ya kijamii,
kiuchumi na kisiasa lakini
pia utetezi wa haki zao na
kutobaguliwa kwa jinsia
yao.

Kauli mbiu ya mwaka huu
ni “wanawake na
wasichana 2025: tuimarishe
haki, usawa na uwezeshaji”.

TIRA Monthly Updates ‘

Toleo la 04 | Machi 2025
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Utoaji Elimu ya Bima: TIRA

Yashiriki Maadhimisho

Miaka 30 ya VETA

Katika kuunga mkono
shughuli mbalimbali
zinazofanywa na Chuo cha
Ufundi Stadi Tanzania
(VETA), TIRA ilishiriki
maonesho yaliyoandaliwa
na chuo hicho kutoa elimu
ya bima kwa umma
ambayo yalifanyika katika
ukumbi wa Mwalimu Julius

Nyerere Dar es Salaam
kuanzia tarehe 18 - 21
machi 2025.

VETA iliadhimisha miaka
thelathini (30) tangu
kuanzishwa kwake ambapo
maadhimisho hayo
yaliambatana na
maonesho ya huduma na

USIMAMIZ
WA

bidhaa kutoka taasisi za
serikali na yalifunguliwa
rasmi na Waziri Mkuu wa
Tanzania Dkt. Kassim
Majaliwa tarehe 18 machi
2025 na ameipongeza
VETA kwa tukio hilo
muhimu.

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)

ilishiriki maonesho hayo
kwa siku zote nne lengo
likiwa kutoa elimu ya bima
kwa kuwaelimisha
wananchi majukumu yake,
umuhimu wa kutumia
bidhaa za bima za kawaida
na za maisha lakini pia
kueleza fursa zilizopo
katika sekta ya bima nchini.

TIRA Monthly Updates ‘
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Waziri Mkuu Mstaafu
Mhe. Mizengo Pinda

Awahimiza Wananchi
Kutumia Huduma na Bidhaa

za Bima

Machi 20 2025, Waziri
Mkuu Mstaafu wa Tanzania,
Mhe. Mizengo Pinda alitoa
rai kwa watanzania
kutumia huduma na
bidhaa za bima na
kutosubiri hadi pale
majanga yanapotokea.

Mhe. Pinda aliyasema hayo
alipotembelea banda la

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) katika
maadhimisho ya miaka 30
ya VETA yanayofanyika
katika ukumbi wa JNICC
yaliyoanza tarehe 18
machi hadi 21 machi 2025.

Aidha Waziri Mkuu huyo
mstaafu alisisitiza elimu ya

bima itolewe zaidi kwa
wananchi wa mjini na
vijijini ili kuongeza idadi ya
wanaofahamu kuhusu
bima na hatimaye kutumia
na kuhamasisha wengine ili
kuweza kulinda afya, mali
na uwekezaji.

Kwa siku nne TIRA ilishiriki
maadhimisho hayo kwa

kutoa elimu na kusikiliza
maoni mbalimbali
yanayotolewa na wananchi
wanhaotembelea banda lao.
TIRA imekuwa ikishirikiana
na VETA katika mambo
mbalimbali ya utoaji elimu
na uhamasishaji wa
matumizi ya bima nchini.

TIRA Monthly Updates ‘
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'Uwajibikaji Wangu ni Msingi
wa Kuinua Ubora wa Elimu
na Ufaulu Dodoma”

Kauli mbiu hii ilitekelezwa
na Mamlaka ya Usimamizi
wa Bima Tanzania (TIRA)
kwa kushiriki na kudhamini
tuzo katika Mkutano wa
Wadau wa Elimu
ulioandaliwa na Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Bi.
Rosemary Sitaki Sinyamule
tarehe 20 Machi 2025
ukiwa na lengo la
kutunuku tuzo kwa
walimu, wanafunzi, shule
na wilaya, zilizofanya vizuri
katika mitihani ya darasa la
nne, darasa la saba, kidato

cha nne na kidato cha sita
kwa mwaka 2024 katika
mkoa wa Dodoma.

Tuzo hizo zimekuwa
hamasa kubwa kwa wale
wote waliofanya vizuri
kwani zilifurahiwa na pia
kuwa chachu kwa wengine
katika kuhakikisha
wanaongeza bidii katika
mitihani yao na hivyo
kuinua kiwango cha ufaulu
kwa wanafunzi kwa ngazi
za wilaya, mkoa na taifa
kwa ujumla ambapo sekta

ya elimu nayo itazidi kuwa
bora. Katika Mkutano huo
uliohudhuriwa na wadau
mbalimbali wa elimu zaidi
ya elfu mbili, Kamishna wa
Bima Dkt. Baghayo A.
Saqware alipata nafasi ya
kueleza majukumu ya
Mamlaka pamoja na
manufaa ya bima.

Kamishna Saqware
aliwaeleza wadau hao
mbele ya Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma kwamba
walimu, wanafunzi na

wananchi wote wakate
bima kwa ajili ya kulinda
afya zao, kulinda mali zao
na za Serikali kwa ujumla.
Lakini pia aliwahamasisha
wadau hao kuwa bima ni
sehemu ya kujiongezea
kipato kwa kuwa wakala wa
bima.

Mgeni Rasmi wa Mkutano
huo alikuwa Dkt. Doto
Mashaka Biteko ambaye
aliwakilishwa na Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma Bi.
Rosemary Sitaki Sinyamule.

TIRA Monthly Updates ‘
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Majibu ya Maswali
yako Kuhusu Bima

. Pata majibu ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara

Bima ni nini?

Bima ni mkataba wa kisheria kati ya pande mbili yaani kampuni ya bima na mtu binafsi,
kikundi au kampuni (mbima), ambapo kampuni ya bima inaahidi kulipa fidia iwapo janga
lililokatiwa bima litatokea na kusababisha hasara. Hivyo, bima ni nia ya kuhamishia majanga
kwa kampuni za bima na kupata kinga dhidi ya majanga mbalimbali yasiyotarajiwa. Bima
hukatwa kwa ajili ya kukinga majanga mbalimbali yanayotuzunguka kila siku.

Majanga ni nini?

Ni hatari yeyote isiyotabirika inayoweza kusababisha upotevu wa fedha, maisha na mali.
Hatari hizi zinaweza kutokea katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na za kijamii kila siku.
Hivyo, matukio kama ajali za vyombo vya usafiri, moto, mafuriko, magonjwa, ukame ni baadhi
tu ya majanga yanayoweza kumkumba mwananchi.

Bima ina umuhimu gani kwa mali na maisha ya mwananchi?

Bima ni muhimu kwani inahakikisha usalama wa kukabiliana na aina yoyote ya changamoto
maishani. Bima ni seshemu muhimu sana katika mipango ya mwananchi katika uwekezaji wa
kiuchumi na kijamii.

Je, ni nani anastahili kuwa na Bima?
Bima ni nyenzo muhimu sana kwa kila mwananchi, hivyo hakuna anayebaguliwa ama
kupewa kipaumbele sana katika kupata huduma za bima.

Hii ni kwa sababu kila mmoja kwa wakati fulani hukumbwa na janga aidha la kiuchumi
(kupata hasara katika Biashara, kilimo, ufugaji n.k) na kijamii (yaani kuuguliwa, kufiwa na hata
watoto kukosa ada na chakula n.k). Hivyo, kuzingatia aina hii ya uwezekano wa kupatwa
majanga, jamii yote huhitaji bima za aina mbalimbali kulingana na uhitaji.

Ni nani aliyepewa dhamana ya kutoa huduma za Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, Soko la Bima nchini linasimamiwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) ambayo hutoa leseni kwa kampuni za bima
ambazo hubeba dhamana ya kutoa fidia kwa wananchi waliokata bima.

Pia, wananchi wanaweza kupata huduma za bima kupitia Washauri na Madalali wa Bima,
Mawakala wa Bima kupitia Benki na Mawakala wa Bima waliosajiliwa na Mamlaka kwa
mujibu wa Sheria. Pia, kuna watoa huduma za bima wanaosajiliwa na Mamlaka kama
Wakadiria Hasara, Wakaguzi Binafsi na Wakala wa Ufuatiliaji wa Fidia.



Ni wakati gani Bima inahitajika?

Bima inahitajika mara tu unapokuwa hauna uhakika na uwezekano wa kuwa katika hali yako
ya awali iwapo janga litakupata. Hivyo, ni vema ikafahamika kuwa bima hukatwa mapema ili
kujikinga na janga kabla halijatokea. Iwapo itakatwa baada ya janga kutokea haitofaa kutoa
fidia kwa janga lililopita.

Je, ni lazima kuwa na Bima?

Kimsingi, mwananchi anawajibika kukinga mali na wapendwa wake kwa hiari yake kwa
kuwakatia bima. Pamoja na hiari hiyo, Sheria ya Usalama Barabarani Sura 168 ya Mwaka 1973,
iliyorekebishwa 2002 imewapasa wamiliki wa vombo vya moto wanaotumia barabara za
umma kukata bima ndogo (Third Party Insurance) ili kumkinga mtu wa tatu dhidi ya majanga
yanayosababishwa na vyombo vya moto.

Je, ni nani mnufaika wa Bima?

Bima hunufaisha wamiliki wa bima au wakata (policyholders) na wahanga kulingana na aina
ya bima iliyokatwa na majanga yaliyosababisha hasara. Kwa mfano, Bima za Maisha na Bima
za Afya hunufaisha mkataji bima ama wanufaika walioandikwa katika mkataba wa bima.

Kwa upande wa Bima za Muda Mfupi, mnufaika wa kwanza huwa ni mkata bima hususan
kwenye bima za moto, kilimo, ajali, biashara, n.k. Bima ndogo (Third Party) hunufaisha moja
kwa moja mtu wa tatu aliyesababishiwa janga iwe kuumizwa yeye mwenyewe ama
kuharibiwa mali zake.

Mkata bima ana wajibu katika suala zima la kupata huduma za
Bima?
Ni kweli kuwa mkata bima anao wajibu katika hatua za kukata bima na wakati bima iko hai.

Wakati wa kukata bima atawaibika kutoa taarifa zote zinazohitajika kwa ukweli usiyo na shaka
(bila kuongopa), kujaza fomu ya uhitaji wa bima na kutaja wanufaika (hii ni kwa Bima za
Maisha na Bima za Afya), kuwa na nyaraka zote muhimu wakati wa ukataji bima kabla ya
kuchukua mkataba wa bima; kufanya madai kwa mujibu wa masharti ya mkataba wa bima na
kufuata mchakato wa madai.

Je, pindi mkata bima anapopatwa na janga, ni wapi anatakiwa kutoa
taarifa?

Pindi janga lililokatiwa bima linapotokea mkata bima mwenye mkataba wa bima anapaswa
kutoa taarifa kwa kampuni ya bima iliyotoa kinga dhidi ya mali yake ili kuwezesha hatua
zingine za fidia kuendelea. Utaoaji wa taarifa uzingatie taratibu zilizowekwa katika mkataba
wa bima. Inashauriwa kutoa taarifa ndani ya masaa 24 baada ya janga kutokea.

Mhanga anaweza pia kutoa taarifa kwa wakala au dalali wa bima aliyemkatia bima. Lakini
isisahaulike kuwa ni muhimu kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na ngazi mbalimbali za
Serikali, kwa mfano: inapotokea ajali, mkata bima atoe taarifa Jeshi la Polisi - Usalama
Barabarani au nyumba inapoungua ni vema kutoa taarifa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji, kwa



Kutoa taarifa seshemu zote hizi hujenga msingi mzuri wa mkata bima kufidiwa bila mashaka
ya tukio kwani linakuwa limehakikiwa na ngazi husika.

Ni muda gani umewekwa kwa kampuni kushughulikia fidia kwa
mhanga wa ajali au kuharibikiwa na mali iliyowekewa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, kampuni ya bima inapaswa
kushughulikia madai ya wateja kwa muda mfupi kulingana na ukubwa wa janga na
uthibitisho wa janga lenyewe kuwa halali. Baada ya kujiridhisha kuwa janga hilo ni sahihi na
kutoa hati ya kukubali janga, kampuni itawajibika kutoa fidia kwa mteja ndani ya siku
zisizozidi 45.

Ni jinsi gani mteja anaweza kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ndicho chombo
cha Serikali kinachowajibika kumlinda mteja wa bima (mkata bima). Hivyo, ni sahihi kabisa
kwa mnufaika wa huduma za bima kuleta lalamiko lake dhidi ya huduma za bima anazopewa
na kampuni za bima zilizosajiliwa na Mamlaka. Malalamiko yanaweza kuwasilishwa TIRA
kupitia barua pepe au simu, kutegemea uko eneo gani nchini. Pia unaweza kuwasilisha
malalamiko kupitia tovuti: www.tira.go.tz ambapo utajaza fomu ya malalamiko na
kuiwasilisha.

Je, kuna tofauti kati malalamiko ya Bima na migogoro ya Bima?
Malalamiko ya bima ni tofauti kigodo na migogoro ya bima, kwani malalaiko ya bima
hutokana na huduma hafifu zinazotolewa na watoa huduma wa bima kwa wananchi
waliosajiliwa na Mamlaka na mara nyingi aina hii ya malalamiko uhusisha wahanga wa ajali
(third party) na haya huwasilishwa kwa Kamishna wa Bima kwa hatua stahiki.

Migogoro ya bima ni ile inayohusisha mteja kutokubaliana na kiwango cha fidia kutoka kwa
kampuni ya bima. Migogoro hii hupelekwa kwenye Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima
Tanzania (TIO) kwa hatua zaidi.

Je, kuna Bima kwa ajili ya kilimo na mifugo?

Soko la Bima nchini linaendelea kukua kila siku. Aina mbalimbali za bima zinatolewa ikiwemo
Bima za Kilimo naBima za Mifugo. Bima ya Kilimo hukatwa kwa ajili ya kukinga moto,
mafuriko, ukame, wanyama na wadudu waharibifu. Kwa upande wa Bima ya Mifugo,
hutolewa kwa ajili ya kukinga magonjwa, upotevu na vifo.

Je, TIRA ina mifumo yoyote ambayo inaitumia katika usimamizi wa
shughuli za Bima kwenye soko?

Ndiyo. Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ina mifumo mingi katika utoaji wa huduma
za bima: Mafno: Mfumo wa TIRA-MIS unaotumika kukata bima na kuhakiki uhalali wa bima za
vyombo vya moto na mali za mteja, mfumo mwingine ni Tanzania Import Insurance Portal
(TIP) kwa ajili ya bima za mizigo kutoka nje ya nchi kwa njia meli (bahari) na dege (anga).

Pia mfumo wa Risk Based Supervision (RBS) kwa ajili ya upokeaji wa taarifa na uchambuzi wa



viashiria vya majanga. Mifumo hii yote imeunganishwa na taasisi stahiki za Serikali pamoja na
watoa huduma za bima.

Je, ninaweza kuhakiki bima ya chombo cha moto na mali zangu?
Ndio, unaweza kuhakiki bima yako kwa kutumia mfumo wa TIRA-MIS.

Je, Kuna Bima kwa ajili watu wa kipato cha chini?

Ndio. Ipo bima kwa ajili ya watu wa kipato cha chini, bima hii hufahamika kama
"'microinsurance'. Ni bima ndogo ambayo ni kwa ajili ya kumkinga mtu asiyeweza kuingia
kwenye utaratibu wa bima yenye gharama kubwa kutokana na kiwango cha fedha
anachokipata.

Mfano kwa wale wanaofanya shughuli za umachinga, mama/baba lishe, na wengine wenye
biashara ndogo ndogo. Bima hizi hulipa fidia endapo mbima atapata hasara kwenye biashara
yake aliyoikatia bima.

Tupo nchinzima!

Makao Makuu Dodoma, Ofisi ya Zanzibar, Ofisi ya
Dar es Salaam pamoja na Ofisi za Kanda

Kanda Mkoa

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Njombe na Songwe

Kanda ya Kaskazini Arusha, Kilimanjaro na Tanga

Kanda ya Ziwa Mwanza, Mara, Kagera, Simiyu na Geita

Kanda ya Mashariki Dar es Salaam, Pwani na Morogoro

Kanda ya Kati Dodoma, Manyara na Iringa

Kanda ya Magharibi Tabora, Shinyanga na Singida

Kanda ya Kusini Lindi, Mtwara na Ruvuma

Kanda ya Ziwa Tanganyika Katavi, Rukwa na Kigoma

Kanda ya Unguja Kaskazini Unguja, Kusini Unguja na Mjini Magharibi - Chakechake
Kanda ya Pemba Kaskazini Pemba na Kusini Pemba - Wilaya ya Kati

TIRA - Kwa soko salamalaBima
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